Lílóye oore-ọ̀fẹ́ àti iṣẹ́ nínú ẹ̀sìn Kristẹni
- Dr. Layne McDonald

- Dec 17, 2025
- 5 min read
Fún ọ̀pọ̀ ọgọ́rùn-ún ọdún, oore-ọ̀fẹ́ àti iṣẹ́ Ọlọ́run ti jẹ́ kókó ìrònú àti ìdààmú fún àwọn Kristẹni. Kókó pàtàkì rẹ̀ ni ìbéèrè nípa bí àwọn onígbàgbọ́ ṣe ń gba ìgbàlà àti bí wọ́n ṣe ń pa ìbátan wọn mọ́ pẹ̀lú Ọlọ́run mọ́. Ǹjẹ́ ìgbàlà nípasẹ̀ oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run kò nílò àǹfààní láti ọ̀dọ̀ wa, tàbí nípa ìṣe àti ìṣe òdodo wa? Lílóye ìwọ̀ntúnwọ̀nsì yìí ṣe pàtàkì fún ìgbésí ayé ìgbàgbọ́ onírẹ̀lẹ̀ àti oníṣẹ́.

Kí ni ìtumọ̀ “oore-ọ̀fẹ́” nínú ẹ̀sìn Kristẹni?
Oore-ọ̀fẹ́ jẹ́ èrò pàtàkì nínú ẹ̀sìn Kristẹni. Ó tọ́ka sí ìrànlọ́wọ́ tí Ọlọ́run ń fún àwọn ènìyàn lọ́fẹ̀ẹ́ kí wọ́n lè dáhùn sí ìpè Rẹ̀ kí wọ́n sì gbé ìgbésí ayé àwọn ọmọ Rẹ̀. Oore-ọ̀fẹ́ kì í ṣe nípasẹ̀ iṣẹ́ ni a ń rí gbà, ṣùgbọ́n ó jẹ́ ẹ̀bùn láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run nípasẹ̀ ẹbọ Jésù Kristi.
Àìlóye ni.
Oore-ọ̀fẹ́ túmọ̀ sí wípé Ọlọ́run fi tinútinú fún wa ní ìfẹ́ àti ìdáríjì, láìsí ìsapá ènìyàn kankan. Éfésù 2:8-9 ṣàlàyé èyí ní kedere pé: “Nípa oore-ọ̀fẹ́ ni a fi gbà yín là nípa ìgbàgbọ́, èyí kì í sì í ṣe láti ọwọ́ ara yín; ẹ̀bùn Ọlọ́run ni, kì í ṣe ti iṣẹ́, kí ẹnikẹ́ni má baà ṣògo.”
Agbára Ìgbésí Ayé Rere
Oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run tún ń fún àwọn onígbàgbọ́ ní agbára láti gbé gẹ́gẹ́ bí ìfẹ́ Rẹ̀. Èyí kìí ṣe ìdáríjì nìkan ni, ṣùgbọ́n ìyípadà ìgbésí ayé àti ìyípadà pẹ̀lú. Nípasẹ̀ oore-ọ̀fẹ́, àwọn Kristẹni ní agbára láti borí ẹ̀ṣẹ̀ kí wọ́n sì dàgbà nínú ìwà mímọ́.
Àwọn àpẹẹrẹ oore-ọ̀fẹ́ nínú Bíbélì
Ìtàn ọmọ onínàákúnàá (Lúùkù 15:11-32) jẹ́ àpẹẹrẹ oore-ọ̀fẹ́ tó dára. Láìka àṣìṣe àti ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ sí, bàbá rẹ̀ fi tìfẹ́tìfẹ́ gbà á, ó sì fi ìfẹ́ àti ìdáríjì hàn án láìsí ààlà.
Kí ni ó túmọ̀ sí láti jẹ́ ẹni tó wúlò nínú ẹ̀sìn Kristẹni?
Ìwà rere túmọ̀ sí ìṣe, ìwà, àti ìṣe tó ń fi ìgbàgbọ́ ẹni hàn. Èyí ní nínú ìwà rere, ìgbọràn sí òfin Ọlọ́run, àti gbígbé ìgbésí ayé ìwà rere.
Àdánwò ìgbàgbọ́ ni èyí.
Bó tilẹ̀ jẹ́ pé iṣẹ́ rere ni ọ̀nà ìgbàlà, wọ́n tún fi ìgbàgbọ́ tòótọ́ hàn. Jákọ́bù 2:17 sọ pé, “Ìgbàgbọ́ láìsí iṣẹ́ ti kú.” Èyí túmọ̀ sí pé ìgbàgbọ́ tòótọ́ fúnra rẹ̀ lè mú iṣẹ́ rere jáde.
Fífetísílẹ̀ àti Iṣẹ́ Ìsìn
Àwọn ìṣe wọ̀nyí ní nínú pípa àwọn àṣẹ Ọlọ́run mọ́ àti sísìn àwọn ẹlòmíràn. Jésù kọ́ni pé nínífẹ̀ẹ́ Ọlọ́run àti nínífẹ̀ẹ́ aládùúgbò ẹni ni àwọn àṣẹ tó tóbi jùlọ (Mátíù 22:37-40). Àwọn ìṣe wọ̀nyí ní ìgbàgbọ́ nínú ìgbésí ayé ojoojúmọ́.
Àwọn àpẹẹrẹ ọjà tí a mẹ́nu kàn nínú Bíbélì
Ará Samáríà Rere (Lúùkù 10:25-37) jẹ́ àpẹẹrẹ tó lágbára nípa ṣíṣe rere. Inú rere àti ìrànlọ́wọ́ rẹ̀ sí àwọn àlejò fi hàn bí ìgbàgbọ́ ṣe ń fúnni ní ìfẹ́ tòótọ́.
Kí ni ìbáṣepọ̀ tó wà láàárín oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run àti iṣẹ́ Rẹ̀?
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn Kristẹni ló ń ṣòro láti lóye ìbáṣepọ̀ tó wà láàárín oore-ọ̀fẹ́ àti iṣẹ́. Bíbélì kọ́ni pé ìgbàlà jẹ́ ẹ̀bùn oore-ọ̀fẹ́, ṣùgbọ́n ìgbàgbọ́ kò pé láìsí iṣẹ́.
A le gba irapada nipasẹ oore-ọfẹ Ọlọrun nikan.
Kò sí iṣẹ́ rere kankan tó lè mú ìgbàlà wá. Ìgbàlà jẹ́ ẹ̀bùn ọ̀fẹ́ láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run, èyí tí a lè gbà nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ nìkan. Ó ń tú ènìyàn sílẹ̀ kúrò nínú ìgbéraga àti ìmọtara-ẹni-nìkan, ó sì ń rán àwọn onígbàgbọ́ létí pé àánú Ọlọ́run ni ìpìlẹ̀ ìbáṣepọ̀ wọn pẹ̀lú Rẹ̀.
Àwọn ọjà wọ̀nyí fi hàn pé ìgbàgbọ́ wà.
Iṣẹ́ òdodo jẹ́ àbájáde àdánidá ti oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run, kìí ṣe ọ̀nà ìgbàlà, ṣùgbọ́n ìdáhùn sí oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run. Nígbà tí ẹnìkan bá gba oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run ní tòótọ́, ìgbésí ayé rẹ̀ yóò yípadà, yóò sì so èso òdodo.
Pọ́ọ̀lù àti Jákọ́bù ń sọ̀rọ̀
Àpọ́stẹ́mù Pọ́ọ̀lù fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé oore-ọ̀fẹ́ àti ìgbàgbọ́ ni ọ̀nà ìgbàlà (Róòmù 3:28), Jákọ́bù sì tún tẹnu mọ́ ọn pé ìgbàgbọ́ láìsí iṣẹ́ ti kú (Jákọ́bù 2:26). Àwọn ẹsẹ ìwé wọ̀nyí fihàn pé ìgbàgbọ́ àti iṣẹ́ jẹ́ ọ̀kan: ìgbàgbọ́ ń mú ìgbàlà wá, iṣẹ́ sì ń fi ìgbàgbọ́ hàn.
Àwọn ọ̀nà tó wúlò láti gbé nípa oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run àti nípasẹ̀ ìṣe
Lílóye oore-ọ̀fẹ́ àti iṣẹ́ Ọlọ́run kì í ṣe ọ̀ràn ìsìn lásán; ó tún ní í ṣe pẹ̀lú ìgbésí ayé ojoojúmọ́. Àwọn àbá pàtó kan nìyí láti ran àwọn Kristẹni lọ́wọ́ láti rí ìwọ̀ntúnwọ̀nsì yìí:
Gba oore-ọfẹ Ọlọrun lojoojumo.
Rántí pé ìdáríjì àti agbára wá láti inú oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run. Tí o bá kùnà, béèrè fún àánú Ọlọ́run, má ṣe gbẹ́kẹ̀lé ìsapá ara rẹ.
Fi ìfẹ́ sin àwọn ẹlòmíràn.
Wá àwọn àǹfààní láti ran àwọn aláìní lọ́wọ́, yálà ó jẹ́ ìyọ̀ǹda ara ẹni, fífún àwọn ẹlòmíràn níṣìírí, tàbí ṣíṣe iṣẹ́ rere lásán. Gbogbo àwọn ìṣe wọ̀nyí fi ìfẹ́ Ọlọ́run hàn.
Jẹ́ kí o máa gbéraga fún ìgbàgbọ́ àti ìgbọràn rẹ.
Láti fún ìgbàgbọ́ rẹ lágbára, ka Bíbélì kí o sì máa gbàdúrà déédéé. Ṣe àtúnṣe àwọn ìṣe rẹ pẹ̀lú ẹ̀kọ́ Ọlọ́run kí o sì fi ìdúróṣinṣin rẹ hàn.
Mo fi iṣẹ́ amòfin sílẹ̀ pẹ̀lú ẹ̀mí ìgbéraga.
Kí o wà ní àlàáfíà àti àlàáfíà; gbàgbọ́ pé àwọn ohun rere yóò dé nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín. Má ṣe gbàgbé láti ṣe iṣẹ́ rere.
Àìlóye nípa oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run àti karma
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àìlóye lè bo òye àwọn ènìyàn nípa oore-ọ̀fẹ́ àti iṣẹ́.
Dídáríjì ẹnìkan kò túmọ̀ sí pé ẹni náà yóò ṣe iṣẹ́ rere.
Àwọn ènìyàn kan gbàgbọ́ pé oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run ń dárí ẹ̀ṣẹ̀ jì tàbí ó ń dín ẹrù iṣẹ́ ìwà rere kù. Èrò òdì ni èyí. Oore-ọ̀fẹ́ ló ń mú ìyípadà wá, kì í ṣe ìgbésí ayé aláìní àníyàn.
A le fi akoonu iṣẹ pamọ laifọwọyi.
Àwọn ènìyàn kan gbàgbọ́ pé ṣíṣe rere tó láti rí ìgbàlà. Bíbélì tako èrò yìí, ó tẹnu mọ́ ọn pé gbogbo ènìyàn ti ṣẹ̀ wọ́n sì ti kùnà ògo Ọlọ́run (Róòmù 3:23).
Iṣẹ́ àti ìmọ̀ jẹ́ ohun méjì tó yàtọ̀ síra.
Oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run àti iṣẹ́ Rẹ̀ kò tako ara wọn, ṣùgbọ́n wọ́n jẹ́ àfikún. Oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run mú kí ọ̀nà ìgbàlà ṣeé ṣe, ó sì ṣe ìgbàlà yìí nípasẹ̀ iṣẹ́ ìgbàgbọ́.
Kí ló dé tí ó fi ṣe pàtàkì láti so oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run pọ̀ mọ́ ìwà rere lónìí?
Nínú ayé tí àṣeyọrí àti ìfojúsùn ara-ẹni ti ń jọba, ìhìnrere oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run ti ẹ̀sìn Kristẹni ń tako àwọn ìlànà ìbílẹ̀. Ó ń rán àwọn onígbàgbọ́ létí pé:
Ẹ̀bùn ni ìràpadà jẹ́, kìí ṣe èrè.
Èyí máa ń rẹ ènìyàn sílẹ̀, ó sì máa ń mú kí ọpẹ́ ẹni sí Ọlọ́run lágbára sí i.
Ìgbàgbọ́ gbọ́dọ̀ jẹ́ rere.
Ìgbàgbọ́ tòótọ́ wà nínú ìfẹ́ àti iṣẹ́ ìsìn, ó sì ní ipa lórí àwùjọ àti àjọṣepọ̀ láàárín àwọn ènìyàn.
Apẹrẹ yii ṣe iranlọwọ lati dena iwuwo pupọju.
Rírú òfin tàbí ṣíṣe ìfẹ́-ọkàn-ẹni-nìkan lè ran àwọn Kristẹni lọ́wọ́ láti gbé ìgbàgbọ́ àti ayọ̀ wọn.
Àwọn onígbàgbọ́ ní ìgbàgbọ́ tó lágbára àti tó lágbára nípasẹ̀ oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run àti ìṣe wọn.

Comments